Trở lại   Rao vặt - việc làm Sóc Trăng » THÔNG TIN MUA BÁN - RAO VẶT - QUẢNG CÁO » Rao vặt đồ linh tinh

Viết bài mớiTrả lời
 
Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 03-12-2021, 08:47 AM   #1
THÔNG TIN CHUNG
Thông tin thành viên Thông tin sản phẩm
Avatar của hotrotinviet
» Người đăng: hotrotinviet
» Cấp bậc: Nhà buôn nhỏ
» Tham gia: Mar 2019
» Số bài viết: 81
» Shop: hotrotinviet
» ID Topic: 512357   
» Giá bán:
» Phạm vi bán: Sóc Trăng
» Số điện thoại:
Công ty gia công phần mềm có chịu thuế gtgt không?
Công ty cung cấp dịch vụ gia công phần mềm thì có chịu thuế giá trị gia tăng không? Cùng Tín Việt xem qua bài viết dưới đây nhé!Theo điều 3 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008; sửa đổi, bổ sung năm 2013, năm 2014, năm 2016 quy định:


“Điều 3. Đối tượng chịu thuế

Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.”.

Xem thêm dịch vụ thành lập doanh nghiệp

Khoản 21 Điều 5 3 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008; sửa đổi, bổ sung năm 2013, năm 2014, năm 2016 quy định:

Đối tượng không chịu thuế có đối tượng:

21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ; phần mềm máy tính.

Cụ thể hóa các nội dung của Luật này, tại Điều 2 và Khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng quy định:

Điều 2. Đối tượng chịu thuế

Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT) là hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ mua của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế GTGT.

Điều 4. Đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng

Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.”.

Theo quy định tại khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC thì phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật đều không phải chịu thuế giá trị gia tăng.

Tổng hợp các thông tin ở trên, như vậy doanh nghiệp bạn sản xuất sản phẩm phần mềm máy tính thuộc đối tượng hàng hóa không phải chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT).
Lần đọc: 60
Trả lời với trích dẫn
Viết bài mớiTrả lời

Tags
31/12, chính, cho, chuyển nhượng, cung cấp, dịch vụ, doanh nghiệp, huế, kho, kinh doanh, máy tính, mua, nam, phần mềm, sản phẩm, sở hữu, tài chính, thông tin, thi, thiết bị, thuế, thue, tiêu dùng, viết, việt


Những người đang xem chủ đề: 1 (0 thành viên và 1 khách)
 
Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của mình

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt


 Tìm kiếm theo ID bằng cách
 
LINK TRUY CẬP NHANH
DÀNH CHO QUẢNG CÁO
Mọi chi tiết xin liên hệ :
BQT Raovatsoctrang.com
Email: raovatsoctrang@yahoo.com.vn
Điện thoại:
Powered by: vBulletin v3.8.4
Copyright ©2000-2010, Jelsoft Enterprises Ltd.
Thành viên chịu trách nhiệm về thông tin bài viết của mình
Xem tốt nhất ở trình duyệt Firefox chế độ màn hình 1024 x 768